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1.0 UTANGULIZI 

Mwongozo huu mdogo ni ufafanuzi wa jinsi ya kukusanya taarifa za anwani za 

makazi. Mwongozo huu wa Ukusanyaji wa Taarifa za Anwani za Makazi 

umeandaliwa ili kumsadia mkusanya wa taarifa za Anwani katika 

Mitaa/Shehia/Vitongoji aweze kukusanya taarifa kwa usahihi kulinga na melekezo, 

Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo.   

2.0 WATUMIAJI WA MWONGOZO 

Mwongozo huu utatumiwa na  Mkoa/Wilaya/Halmashauri ili kupata uelewa wa 

namna ya kukusanya taarifa za Anwani za makazi katika maeneo yao. Pia 

mwongozo huu utatumiwa na  Afisa /Mtaatalamu/     Mtu yeyote atakayeteuliwa 

na kuidhinishwa na Katibu Tawala  wa Mkoa au Mkurugenzi wa Halamshauri 

husika kukusanya taarifa za Anwani katika Mtaa/Shehia/Kitongoji husika. 

 

3.0 UTARATIBU WA UKUSANYAJI WA TAARIFA ZA ANWANI ZA MAKAZI 

Serikali inahakikisha ifikapo mwaka Mei, 2022 Halmashauri zote (Mjini na Vijiji) 

zitafikiwa na Mfumo wa Anwani za Makazi. Katika kufanikisha ukusanyaji wa 

taarifa za anwani za makazi, Programu tumizi ambayo inaitwa NaPA itatumika 

kukusanya taarifa. Programu tumizi hii itakuwa  na Dodoso la Anwani za makazi, 

ambalo ndilo litakalo jazwa:- 

DODOSO LA ANWANI ZA MAKAZI  

Limegawanyika katika sehemu kuu tano (5);  

● Sehemu A: Usajili wa Taarifa za Anwani (Anwani Kuu) 

● Sehemu B: Usajili wa Huduma 

● Sehemu C: Usajili wa Taarifa za Anwani tegemezi 

● Sehemu D: Usajili wa Taarifa za Mmiliki wa Anwani 

● Sehemu E: Usajili wa Taarifa za Wategemezi wa Anwani 

 

 

 



 

 

SEHEMU A: USAJILI WA TAARIFA ZA ANWANI 

Sehemu hii inamtaka mkusanya taarifa kuchukua taarifa zote za anwani kuu (Jengo 

kuu au kiwanja endapo hakuna jengo). Taarifa za msingi ambazo karani lazima 

azichukue kwa usahihi ni pamoja na;- majira nukta, jina la barabara, namba ya 

Anwani, jina la anwani (kama lipo), namba ya kiwanja, kitalu na mahali (endapo 

kiwanja kimepimwa), Aina ya jengo na matumizi ya jengo au kiwanja. 

Angalizo: Anwani inaweza kuwa na Jengo/Nyumba au kiwanja kitupu. Anwani 

yenye majengo inakuwa na Jengo kuu/Nyumba kuu moja, majengo mengine 

yanayokuwemo ndani ya anwani hiyo yatakuwa Anwani Tegemezi. 

Swali A1: Majira Nukta  

Hizi ni alama za utambulisho wa kijiografia wa eneo la jengo/kiwanja kilipo 

(Latitudo na Longitudo) kwenye uso wa dunia ambazo simu itazitafuta na 

kuzinakiri yenyewe. 

Swali A2: Usahihi 

Usahihi husaidia kutupa uhakika wa majira nukta ya eneo husika 

Angalizo: Mkusanya taarifa utatakiwa kuwa makini katika kuangalia usahihi wa 

majira nukta yasiwe juu ya mita nne. 

Swali A3: Jina la Barabara/Kitongoji 

Mkusanya taarifa achague jina la barabara/kitongoji kutoka kwenye machaguo, na 

jina hilo liendane na jina la barabara/Kitongoji ambayo anachukua taarifa kwa 

wakati huo na liwe ni jina linalotambulika kwenye eneo husika. 

 



 

 

Swali A4: Namba ya Anwani 

Hii ni namba kamili inayoonekana mbele ya jengo kwenye kibao cha njano au 

iliyochorwa kwa wino kwenye ukuta wa nyumba, getini au mlangoni. Upande wa 

kushoto wa barabara utaona namba witiri ( 1, 3, 5, 7  na kuendelea) na upande wa 

kulia wa barabara utaona namba shufwa (2, 4, 6, 8, na kuendelea) 

Swali A5: Je Kuna Nguzo? 

Baada ya mkusanya taarifa kujaza namba ya Anwani atachagua iwapo kuna kibao 

cha njano au laa. 

Swali A6: Jina la Anwani 

Mkusanya taarifa atajaza jina la Anwani kama Anwani anayosajili ina jina. Mfano 

wa jina la Anwani ni kama vile; Mawasiliano Tower, Takwimu House 

Swali A7: Hadhi ya kiwanja 

Mkusanya taarifa atajaza hali ya upimaji kwenye eneo ambalo anwani imetolewa; 

kujua iwapo kiwanja kimepimwa au hakijapimwa. 

Swali A8: Taarifa za Upimaji 

Ikiwa imetambulika kuwa kiwanja kimepimwa mkusanya taarifa atajaza maelezo ya 

utambulisho wa kiwanja kulingana na hati au ramani ya upimaji kwa mujibu wa 

mipango miji ambapo atataja namba ya kiwanja, kitalu na mahali. Mfano: Namba ya 

kiwanja: 12, Kitalu: H, Mahali: Mtakuja 

Swali A9: Uwepo wa jengo 

Mkusanya taarifa atajaza jibu la swali hili kwa kuangalia iwapo kiwanja chenye 

anwani husika tayari kina jengo au ni kiwanja tupu. 

Swali A10: Aina ya ujenzi 

Lengo la swali hili ni kutaka kujua kama jengo lililopo ni la jadi au la kisasa. 

Mkusanya taarifa atatakiwa kuchagua aina ya ujenzi kwa kutizama aina ya ujenzi 

wa jengo alilolikuta kwenye Kiwanja.  

 



 

 

Swali A11: Aina ya jengo 

Lengo la swali hili ni kutaka kujua kama jengo lililopo ni la kawaida au ghorofa. 

Mkusanya taarifa atatakiwa kuchagua aina ya jengo kwa kutizama aina ya jengo 

alilolikuta kwenye Kiwanja.  

Angalizo: Iwapo jengo ni ghorofa mkusanya taarifa atatakiwa kujaza idadi ya 

mbawa na idadi ya ghorofa. 

Angalizo: Kwa Jengo lenye Mbawa chukua idadi ya ghorofa kutoka kwenye Mbawa 

yenye idadi kubwa ya ghorofa kuliko Mbawa zote. 

Swali A12: Matumizi ya jengo au kiwanja 

Mkusanya taarifa atabainisha matumizi ya jengo au kiwanja husika kwa kuangalia 

shughuli zinazofanyika katika jengo/kiwanja hicho. Baada ya kubainisha matumizi 

husika atachagua matumizi hayo kwenye machaguo. 

 

Mifano ya nyumba/majengo kwa picha 

 

            Nyumba ya kawaida    Nyumba ya Ghorofa 

 

 

 

 

 



 

 

Mfano wa Ghorofa 

  

 

 

 

 

 

 

Ghorofa 2                                     Ghorofa 3                                            Ghorofa 4 

 

Mfano wa Mbawa 

 

Jengo hili lina mbawa tatu 

Angalizo: Mbawa ni sehemu za jengo ambazo zimeshikana na kuunganishwa 

kwenye ghorofa. 

 

 

 



 

 

Mfano wa Majengo Tegemezi 

 

     Anwani zenye Majengo tegemezi 

 

 

 

 

      Mfano wa Jina la Anwani 

 
 

 



 

 

SEHEMU B: USAJILI WA HUDUMA ZINAZOPATIKANA KWENYE ANWANI 

Sehemu hii inamtaka mkusanya taarifa kuchukua taarifa zote huduma 

zinazopatikana kwenye anwani husika. 

Swali B1: Aina ya Huduma 

Swali hili linataka uchaguwe aina ya huduma au shughuli zinazofanyika katika 

jengo/kiwanja ambapo unachukua taarifa za anwani. Shughuli hizo zinaweza kuwa 

za kibiashara au huduma za kijamii. Mfano; Zahanati, Shule, Chuo kikuu, Msikiti, 

Kanisa n.k 

Swali B2: Jina la Huduma 

Swali hili linataka mkusanya taarifa aandike Jina la huduma iliyopo kwenye 

jengo/kiwanja kwenye anwani husika. Mfano NMB Bank, Shule ya Sekondari 

Maendeleo n.k. 

Angalizo: Endapo kwenye anwani hiyo kuna huduma zaidi ya moja mkusanya 

taarifa  ataongeza huduma kwa kadri vilivyo kwenye anwani hiyo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

SEHEMU C: USAJILI WA TAARIFA ZA ANWANI TEGEMEZI 

Sehemu hii inamtaka karani kujaza taarifa za Anwani tegemezi zote zinazopatikana 

kwenye anwani husika. Karani atajaza taarifa za anwani tegemezi endapo anwani 

husika ina majengo zaidi ya jengo kuu ambalo amelisajili awali. 

Swali C1: Aina ya jengo 

Lengo la swali hili ni kutaka mkusanya taarifa  kujaza kama jengo lililopo ni ghorofa 

au kawaida. Endapo jengo ni Gorofa mkusanya taarifa atatakiwa kujaza Idadi ya 

Mbawa na idadi ya Ghorofa. 

Swali C2: Jina la Jengo 

Swali hili linamtaka mkusanya taarifa kujaza jina la jengo lililopo kwenye jengo 

tegemezi husika. Jina la jengo mara nyingi hupatikana kwenye majengo ya biashara. 

Majengo ya makazi hayana majina. Mfano wa jina la jengo ni Takwimu House, 

Benjamini Mkapa Towers, Mawasiliano tower n.k 

Swali C3: Matumizi ya jengo/kiwanja 

Mkusanya taarifa atabainisha matumizi ya jengo tegemezi husika aliyoyakuta kwa 

kuangalia shughuli zinazofanyika katika jengo tegemezi hilo. Baada ya kubainisha 

matumizi husika atachagua matumizi hayo kutoka kwenye ya orodha ya huduma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

SEHEMU D: USAJILI WA TAARIFA ZA MMILIKI WA ANWANI 

Sehemu hii inamtaka karani kujaza taarifa za Anwani tegemezi zote zinazopatikana 

kwenye anwani husika. Karani atajaza taarifa za anwani tegemezi endapo anwani 

husika ina majengo zaidi ya jengo kuu ambalo amelisajili awali. 

Swali D1: Aina ya umiliki wa Anwani 

Swali hili linalenga kujua aina ya mmiliki wa anwani, mkusanya taarifa atachagua 

taarifa za wamiliki wafuatao; 

1. Mmiliki Binafsi 

2. Kampuni 

3. Kikundi  

4. Taasisi 

Aina ya umiliki wa Anwani (Kama ni Mmiliki Binafsi) 

Iwapo mmiliki ni mtu binafsi mkusanya taarifa ataanza kuchagua uraia wake; kama 

ni raia wa Tanzania, atamuuliza iwapo ana namba ya NIDA au laa. Kama mmiliki 

ana namba ya NIDA mkusanya taarifa ataijaza sehemu ya Namba ya NIDA na 

kubonyeza kitufe na kuvuta taarifa. 

Kama mmiliki hana namba ya NIDA mkusanya taarifa atatakiwa kujaza taarifa za 

mmiliki ambazo ni:-  

Swali D2: Jina la kwanza 

Swali D3: Jina la kati 

Swali D4: Jina la ukoo 

Swali D5: Tarehe ya kuzaliwa 

Swali D6: Jinsi (Kama ni Mwanamke au Mwanaume) 

Swali D7: Namba ya TIN, kama anayo 

Swali D8: Taarifa ya kama anaishi kwenye hiyo anwani au laa 

Swali D9: Biashara anazomiliki kwenye hiyo anwani, kama zipo 



 

 

Swali D10: Mawasiliano (Namba ya simu na barua pepe) 

 

Aina ya umiliki wa Anwani (Kama ni Kampuni) 

Iwapo mmiliki ni kampuni, mkusanya taarifa atatakiwa kuuliza na kujaza namba ya 

usajili ya kampuni; baada ya kujaza mkusanya taarifa atajaza na kubofya kitufe 

kuvuta taarifa zifuatazo:-  

Swali D10: Jina la kampuni 

Swali D11: Kifupisho cha jina la kampuni 

Swali D12: Namba ya TIN 

Swali D13: Huduma zinazomilikiwa na Kampuni kwenye hii anwani, kama zipo 

Swali D14: Mawasiliano (Namba ya simu na barua pepe) 

 

Aina ya umiliki wa Anwani (Kama ni Kikundi) 

Iwapo mmiliki ni kikundi, mkusanya taarifa atatakiwa kuuliza na kujaza taarifa 

zifuatazo:- 

Swali D15: Namba ya usajili ya Kikundi 

Swali D16: Jina la Kikundi 

Swali D17: Kifupisho cha jina la Kikundi 

Swali D18: Namba ya TIN 

Swali D19: Mawasiliano (Namba ya simu na barua pepe) 

Swali D20: Huduma zinazomilikiwa na Kikundi kwenye hii anwani, kama zipo 

 

 

 



 

 

Aina ya umiliki wa Anwani (Kama ni Taasisi) 

Iwapo mmiliki ni taasisi, mkusanya taarifa atatakiwa kuuliza na kujaza taarifa 

zifuatazo:- 

Swali D21: Namba ya usajili ya Taasisi 

Swali D22: Jina la Taasisi 

Swali D23: Kifupisho cha jina la Taasisi 

Swali D24: Namba ya TIN 

Swali D25: Mawasiliano (Namba ya simu na barua pepe) 

Swali D26: Huduma zinazomilikiwa na Taasisi kwenye hii anwani, kama zipo 

 

Angalizo: Iwapo kuna mmiliki zaidi ya mmoja kwenye anwani husika, mkusanya 

taarifa atabonyeza kitufe cha kuongeza mmiliki na kujaza taarifa za mmiliki 

mwingine kulingana na idadi ya wamiliki kwenye anwani husika. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

SEHEMU E: USAJILI WA TAARIFA ZA WATEGEMEZI WA ANWANI 

Sehemu hii inalenga kukusanya taarifa za wategemeaji wa anwani husika. Kuna 

aina mbili za wategemeaji wa anwani ambazo ni: Wategemezi-ndugu na 

Wategemezi-wapangaji. Kundi la Wategemezi-wapangaji linaweza kuwa ni watu 

binafsi au taasisi/kikundi/kampuni. Karani utajaza wategemezi wote. 

Swali E1: Aina ya wategemezi wa anwani 

Swali hili linalenga kutambua aina ya wategemezi wanaotegemea anwani hiyo. 

Swali hili lina mageresho manne ambayo karani atachagua kulingana na uhalisia 

atakaoukuta wakati wa mahojiano. Wategemezi wa Anwani wanaweza kuwa watu 

binafsi (ndugu/wapangaji) au Kampuni/Taasisi/Kikundi (Wapangaji). 

Aina ya tegemezi wa anwani (Kama ni ndugu au mpangaji) 

Iwapo mtegemezi ni mtu binafsi mkusanya taarifa ataanza kuchagua uraia wake; 

kama ni raia wa Tanzania, atamuuliza iwapo ana namba ya NIDA au laa. Kama 

mtegemezi ana namba ya NIDA mkusanya taarifa ataijaza sehemu ya Namba ya 

NIDA na kubofya kitufe na kuvuta taarifa.  

Kama mtegemezi hana namba ya NIDA mkusanya taarifa atatakiwa kujaza taarifa 

za mtegemezi ambazo ni:- 

Swali E2: Jina la kwanza 

Swali E3: Jina la kati 

Swali E4: Jina la ukoo 

Swali E5: Tarehe ya kuzaliwa 

Swali E6: Jinsi (Kama ni Mwanamke au Mwanaume) 

Swali E7: Namba ya TIN, kama anayo 

Swali E8: Taarifa kama anaishi kwenye hiyo anwani au laa 

Swali E9: Biashara anazomiliki kwenye hiyo anwani, kama zipo 

Swali E10: Mawasiliano (Namba ya simu na barua pepe) 



 

 

Aina ya mtegemezi wa anwani (Kama ni Kampuni) 

Iwapo mtegemezi ni kampuni, mkusanya taarifa atatakiwa kuuliza na kujaza namba 

ya usajili ya kampuni; baada ya kujaza mkusanya taarifa atajaza na kubofya kitufe 

kuvuta taarifa zifuatazo:- 

Swali E10: Jina la kampuni 

Swali E11: Kifupisho cha jina la kampuni 

Swali E12: Namba ya TIN 

Swali E13: Huduma zinazomilikiwa na Kampuni kwenye hii anwani, kama zipo 

Swali E14: Mawasiliano (Namba ya simu na barua pepe) 

 

Aina ya mtegemezi wa Anwani (Kama ni Kikundi) 

Iwapo mtegemezi ni kikundi, mkusanya taarifa atatakiwa kuuliza na kujaza taarifa 

zifuatazo:- 

Swali E15: Namba ya usajili ya Kikundi 

Swali E16: Jina la kikundi 

Swali E17: Kifupisho cha jina la Kikundi 

Swali E18: Namba ya TIN 

Swali E19: Mawasiliano (Namba ya simu na barua pepe) 

Swali E20: Huduma zinazomilikiwa na Kikundi kwenye hii anwani, kama zipo 

 

 

 

 

 



 

 

Aina ya mtegemezi wa Anwani (Kama ni Taasisi) 

Iwapo mtegemezi ni taasisi, mkusanya taarifa atatakiwa kuuliza na kujaza taarifa 

zifuatazo:- 

Swali E21: Namba ya usajili ya Taasisi 

Swali E22: Jina la Taasisi 

Swali E23: Kifupisho cha jina la Taasisi 

Swali E24: Namba ya TIN 

Swali E25: Mawasiliano (Namba ya simu na barua pepe) 

Swali E26: Huduma zinazomilikiwa na taasisi kwenye hii anwani, kama zipo 

 

Angalizo: Iwapo kuna mtegemezi zaidi ya mmoja kwenye anwani husika, 

mkusanya taarifa atabonyeza kitufe cha kuongeza mtegemezi na kujaza taarifa za 

mtegemezi mwingine kulingana na idadi ya wategemezi kwenye anwani husika. 

 

HITIMISHO 

Ni vizuri mkusanya taarifa akasoma na kuuelewa vizuri huu mwongozo. 

Mwongozo huu utamsaidia kujua ni taarifa gani anaenda kukusanya na pia jinsi ya 

kuyajibu maswali ambayo yanatumika kupata taarifa. 

 

  

 

 

 


